เฉลย แบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ ป.2 เล่ม 2 หน้า 104

เข้าดูด่วนตอน เฉลย แบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ ป.2 เล่ม 2 หน้า 104 – บทที่ 10 การนำเสนอข้อมูล | ตารางสองทาง แผนภูมิแท่ง

เฉลย แบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ ป.2 เล่ม 2 หน้า 104

สอนทำทีละขั้นตอน

ฉันมีขนม 15 กรณีที่แม่ซื้อให้อีก 20 คูณแบ่งให้เพื่อน 5 คน แต่ละคนเหมือนกันจะได้คนละ 7 คูณมีขนม 15 คูณแม่ซื้อ มาให้อีกนะคะจะได้เพิ่มขึ้นมากหรือน้อยมากขึ้นต้องทำอย่างไรบ้าง บวกประโยคที่ 3 ก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 15 + 20 วงเล็บปิดต่อไปนะคะ แบ่งให้เพื่อน 5 คนแบ่งเหมือนกันหลายๆครั้ง หารด้วยวิธีหารต้องด้วยการเปรียบเทียบเท่าไรคะ หารด้วย 5 เมื่อแบ่งแล้วจะได้คนละ 7 อย่างนั้นก็คือเทียบกับ 7 ประโยคเรืองแสงก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 15 + 2 0 / 5 = 7 มาดูข้อ 2 นะคะป้ามีเงิน 160 บาท ซื้อน้ำตาลไป 100 บาท เงินที่เหลือนำไปซื้อมะพร้าว 6 ลูกมะพร้าวราคาลูกละ 10 บาทมีเงินไป ซื้อน้ำตาลไปจะมีเงินเหลือมาก ขึ้นหรือลงน้อยลง ต้องทำอย่างไร แปลงประโยคเรืองแสงก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 160 – 100 วงเล็บปิดหลังจากซื้อน้ำตาลไปแล้วมีเงินเหลือก็นำเงินไปซื้อมะพร้าวได้ 6 ลูกราคา ลูกละเหมือนกัน ต้องทำอย่างไร วิธีการหานะคะ หารด้วย 6 มะพร้าวราคา ลูกละเท่าไหรคะ 10 บาท เทียบกับ 10 ประโยคเรืองแสงก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 160 – 100 วงเล็บเปิดหารบวกกับ 10 มาดูข้าวสารนะคะ ครูมีดินสอ 8 กล่องแต่ละกล่องมีดินสอ 12 แท่ง นักเรียนรู้นำมาเพิ่มอีก 60 แท่ง ครูมีดินสอทั้งหมด 156 แท่ง 8 กล่องนะคะ 1 กล่องมี 12 แท่งแล้ว ถ้า 8 กล่องจะมีเพิ่มขึ้นมากใช่ไหมคะ เพิ่มขึ้นมาๆ กัน หลายๆ ครั้งที่ผ่านมาทำวิธีคูณคำร้องประโยคนั้นก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 8 คูณ 12 วงเล็บติดต่อไปอีกคราวที่นักเรียนคนนี้เรียนมาเพิ่มอีกก็นำมาเพิ่มก็ต้องทำพิธีอะไรคะ บวกก็บวกด้วย 60 ครูมีดินสอทั้งหมด 156 แท่งก็เท่ากันกับ 156 ประโยคที่มีลูกศรก็จะได้รับว่าวงเล็บเปิด 8 คูณ 12 วงเล็บปิด + 60 = 156 มาดูข้อ 4 นะคะ พ่อท่านดาวเรือง 35 ต้นกุหลาบ 8 แถวแต่ละแถว มี 5 ต้นพ่อพันธุ์ดาวเรืองน้อยกว่าดอกกุหลาบ 5 ต้นพ่อพันธุ์ดาวเรืองน้อยกว่ากุหลาบ 5 ต้นแสดงว่าถ้าเอากุหลาบตั้งแล้วลบดาวเรืองก็จะเทียบกับ 5 ใช่ไหมคะ แล้วแทนโรสคูณไรคะ 8 แถว 1 แถว มี 5 ต้นพ่อฉันมาจากโรสก็คือวงเล็บเปิด 8 คูณ 5 วงเล็บปิดที่ดาวเรืองน้อยกว่าทำยังไงก็ไม่ถึงคะทำวิธีลบด้วย 35 น้อยกว่ากัน 5 ต้นนะคะเผื่อต้องเทียบกัน 5 ประโยคสายรุ้งจะได้ว่าวงเล็บเปิด 8 คูณ 5 วงเล็บปิด – 35 = 5 อยากเก่งคณิตศาสตร์คิดไปถึง คุณ google มาดูข้อ 5 นะคะ คุณเก็บไข่ไก่ได้ 45 ฟองแบ่งใส่เหล่านั้นรวม 5 ฟองนำไปขาย แต่ละครั้ง 25 บาทขุนได้เงิน 200 บาทเก็บได้ 40 ฟอง แบ่งใส่แต่ละ 5 ซอง แบ่งให้ถูก ๆ กันหลาย ๆ ครั้ง ครั้งสุดท้ายต้องทำอย่างไรหากย้อนประโยคสายรุ้งก็จะได้ว่าวงเล็บเปิด 40 / 5 วงเล็บปิดคราวนี้ 1 ได้ไม่เกินราคาขาย 25 บาท ถ้าหลายกรณีจะได้เงินมา ไรเพิ่มเหมือนกัน หลายๆ ครั้ง ครั้งสุดท้ายต้องทำอย่างไรบ้าง คูณด้วย ว่าวงเล็บเปิด 4 10 / 5 * 25 = 200